Shule za msingi bweni za wafugaji zinavyojiendesha

20Dec 2016
Na Mwandishi Wetu
NAIROBI, Kenya
Nipashe
Shule za msingi bweni za wafugaji zinavyojiendesha

Jonathan Tipapa ni kijana mwenye umri wa miaka tisa ambaye kila siku hufunga safari za kwenda na kutoka shule.

Hupita katika mazingira yenye hatari nyingi ili kufika shule, kama ilivyo kwa marafiki zake wengi ambao wanaweza kuonekana wakipita kuchunga ng'ombe hata baadhi ya siku za shule.

Jonathan anahudhuria masomo yake katika shule ya msingi Enkutoto iliyopo katika Jimbo la Narok Kusini katika mkoa wa Rift Valley, iliyopo umbali wa takriban maili 70 kutoka mji mkuu wa Nairobi.

"Mimi huondoka nyumbani muda ambao bado ni giza na kutembea kwenda shule peke yangu , jirani yetu wa karibu anaishi mbali sana kutoka nyumba kwetu hivyo mimi sina mtu wa kuongozana naye . Mimi huwa naogopa giza, wakati mwingine naogopa kupiga hatua kwa sababu hukutana na nyoka wakati ninapopita njia ya misitu, "Tipapa aliiambia IPS.

Akizungumzia zaidi hali yake anasema kwamba, akiongeza kuwa kamwe hawezi kupita kwenye majani bila ya kushika fimbo yake.
kijiji chake mara nyingi kimeijikuta kina mgogoro wa kimaisha kati ya binadamu na wanyama wa porini .

Hali hiyo ndiyo ambayo humfanya mara nyingi atembee akiwa na fimbo yake ndogo mkononi ili kujihami na wanyama kama tembo ambao inajulikana mara nyingi huzurura kupitia katika kijiji chake au kupita kwenye mafuriko ya maji pindi mvua zinaponyesha na kuzidisha dhiki na mateso kwake katika safari yake ya kutafuta elimu.

Simulizi au hadithi hii inawagusa watoto wengi wa Kimasai katika harakati zao za kusaka elimu. Hii ni kutokana na umbali uliopo kutoka nyumbani kwao hadi shuleni .Kuna vikwazo vingi mno kwa vijana wale.

Hata hivyo baadhi ya marafiki wa Tipapa hawaendi shule kama wao. Hao hutumia siku zao kwenye mashamba ya malisho kwa ajili ya mifugo.

Kwa upande wa wasichana, husaidia kazi zao za nyumbani kama wengine kwa kuangalia matunzo ya watoto wao na shughuli nyingine za kijamii nyumbani

Hayo yanatokea sio kwa sababu ya ukosefu wa karo, kwa sababu elimu ya msingi ni bure na ya lazima katika taifa hilo la Afrika Mashariki tangu mwaka 2003.

Mamilioni ya watoto kutoka familia maskini wamenufaika na elimu ya bure kupitia mpango huo. Hata hivyo, hii si kesi kwa watoto wanaokulia katika jamii zilizotengwa za wafugaji.

Lakini hadithi hii, inabadilika taratibu. Bernard O Sankale, mwalimu mkuu wa shule ya msingi Elangata Enterit katika Narok Kusini, aliiambia IPS kuwa, kuenea kwa shule za bweni za msingi nchini Narok Kusini ni kunalenga kupanua sekta ya elimu inayohitajika ili kujipenyeza katika jamii ya wafugaji.

"Shule za bweni ni ufumbuzi zaidi wa matatizo ambayo umbali daima umekuwa ni tatizo kuu. Wengi pia hukabiliwa na uchovu wa kutembea kilomita nyingi kwenda na kutoka shule hata kujikuta katika mazingira hayo magumu na kuishia kuacha, "anasema.

Kuna wanafunzi 477 katika shule hii ambayo angalau 160 kati yao wamenufaika na shule ya bweni.

Shule nyingi za bweni kuna wanafunzi wenye umri angalau wa miaka 10 kwa sababu wanaweza kuchukua huduma wenyewe na wanaweza kukabiliana vyema na mazingira ya kuwa mbali na familia.

Kwa hiyo, wazazi wanachotakiwa ni kulipa ruzuku ya dola za Marekani $ 45 kwa mwaka kwa ajili ya mtoto wao kufurahia maisha ya bweni katika kituo hicho.

Matokeo yake, shule itakuwa na idadi ya juu kabisa ya wanafunzi wanagombea kutarajiwa kufanya mtihani kwa ajili ya kupata cheti cha kuhitimu elimu ya msingi Kenya (KCPE) baadaye mwaka huu.

"Tuna wagombea 60 na 22 kati yao ni wasichana. Hii ni mara mbili ya idadi ya wasichana waliofanya mtihani wa taifa mwaka jana," alifafanua.

Rekodi za shule zinaonyesha kuwa, idadi ya wasichana waliofanya mtihani wa KCPE - mtihani wa taifa ambao ni wa lazima kwa wanafunzi wote kuchukua ili kuwa na uwezo wa kujiunga na shule za sekondari – imepanda maradufu .Shule imetoka kutokuwa na mwanafunzi wa kike kwa ajili ya mtihani kwa wasichana 2007-22 hadi hali ya sasa mwaka huu.

"Lakini si tu juu ya kuwa na kituo cha bweni kituo, ni kuhusu jumuiya kuunga mkono kituo hiki , kwamba ni kufanya tofauti ya wote," Sankale alielezea.

"Wazazi kuwa tayari kuwaweka watoto wao katika shule, wanafunzi wetu walianza kulala darasani na katika ofisi ya Mwalimu Mkuu kwa sababu ya ukosefu wa mabweni mwaka 2009. Tuliweza kuwahudumia wasichana wachache sana wakati huo ," aliongeza.

Kwa mujibu wa Christine Orono, mwenyekiti wa bodi katika World Vision Kenya, kwamba inasaidia wanaoishi katika mazingira magumu kuweza kupata elimu bora, shule za msingi za bweni za umma kutumika kama vituo vya uokoaji kwa wasichana.

"Wasichana ni salama kutoka katika tamaduni mbaya kama vile ukeketaji, ndoa za utotoni na mimba za utotoni," anasema.

Sankale anasema kwamba, ni rahisi sana kuoa msichana ambaye hajahudhuria shule. Wavulana pia hujiepusha na madhara ya utamaduni mbaya ambao wao hutengwa na kuwekwa katika kichaka cha mafunzo haya ya kuwafanya kuwa mashujaa.

Katika kipindi hiki, wao hujiingiza katika vitendo vya vurugu mbalimbali kama vile wizi wa ng'ombe , kwamba daima huondoka wengi wamejeruhiwa na wengine hufa katika mashambulizi ya kulipiza kisasi.

"Shule za Bweni pia zinafanya vizuri ukilinganisha na shule za kutwa Wanafunzi hutembea umbali mrefu pia kusaidia kazi za nyumbani jioni hawezi kufanya kwa kiwango chao bora, "anaelezea Peter Saitoti, Mwalimu Mkuu wa shule ya msingi Enkutoto.
ambayo ipo umbali wa kilomita tisa toka Elangata Enterit shule ya msingi ya bweni.

Mwaka 2014, shule hii ilishika namba moja katika mgawanyo wa shule 23 na namba moja katika wilaya yake kati ya shule 189.
Saitoti hata hivyo anasema kwamba, shule yake ya bweni kituo kinachohifadhi wavulana tu kwa wakati huu. "

“Licha ya kwamba shule nyingi katika eneo letu zina wavulana zaidi kuliko wasichana, inajitokeza kuwa idadi ya wavulana inapungua huku idadi ya wasichana inazidi kuongezeka kwa hiyo mazongira haya yanatakiwa kufanyiwa kazi kikamilifu,” alisema.

Kwa mujibu wake,kuna wanafunzi 474 katika shule hiyo,259 ni wavulana na wasichana ni 215 katika darasa la nane, na idadi ya wavulana ni 215 ni wasichana katika darasa la nane,idadi ya wavulana ni sawa na wasichana.

”Haya ni maendeleo mazuri,lakini kwa upande wetu idadi ya wavulana inazidi kupungua kuliko ile ya wasichana wanaobaki shuleni.” Kadiri ambavyo shule nyingi za msingi zinawekeza katika ujenzi wa mabweni, kuna changamoto kubwa ya watoto wa kimasai kukabiliana na changamoto za kuingia darasani.

Habari Kubwa