Uhusiano wa Tanzania na China Tangu Mwanzo wa Mkataba wa Urafiki

16Oct 2020
Na Mwandishi Wetu
Nipashe
Uhusiano wa Tanzania na China Tangu Mwanzo wa Mkataba wa Urafiki

​​​​​​​Mwaka huu ni muhimu kwa uhusiano wa nchi mbili kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya Watu wa China, tunaposherehekea miaka 55 tangu kutiwa saini kwa Mkataba wa Urafiki kati ya Tanzania na China mnamo 1965. Mkataba ambao uliunda maadili ya msingi ya-

Prof. Palamagamba Kabudi.

-urafiki wetu ushirikiano na mshikamano. Kwa kila jambo, hii ni hatua muhimu ya urafiki wetu wa kihistoria na wa hali na mali . Urafiki ambao unasimamia maadili ya kuheshimiana, usawa wa enzi kuu na kutokuingiliana katika mambo ya ndani ya kila mmoja.

Tunapoheshimu Waanzilishi wa Mkataba huu, ambao ni hayati Mwalimu Julius Nyerere na marehemu Mwenyekiti Liu Shaoqi, Tanzania ingependa kurudia kujitolea kwake kudumisha na kukuza uhusiano wa amani na urafiki sio tu kwa kufuata Mkataba lakini pia sambamba na ushirikiano kamili wa kimkakati uliosisitizwa na Mpango wa Ukanda na Barabara (BRI) na Jukwaa la Ushirikiano wa China na Afrika (FOCAC).

Inafaa hafla hii kukumbuka kile Mwalimu Nyerere alichosema wakati wa Ziara yake kuu ya Kitaifa nchini China mnamo tarehe 26 Februari 1965, ziara hiyo ambayo ilishuhudia kutiwa saini ya Mkataba tunaousherehekea leo Wakati alipokuwa akihutubia mkutano wa hadhara wa maelfu ya watu huko Beijing alisema kwamba:

"Tunataka kuwa na urafiki na wote, na kamwe hatutawaruhusu marafiki wetu kutuchagulia maadui zetu. Ni kufuata mafundisho haya kwamba Tanzania inafurahi sana katika urafiki wake mpya na China. Sasa tuna rafiki, na mkubwa, rafiki mpya, na rafiki ambaye tulizuiliwa kutoka naye siku za ukoloni. Hofu ya wengine haitaathiri urafiki wa Tanzania na China, kama vile urafiki wetu na nchi zingine hautaathiriwa na kile wapinzani wao wanasema juu yao. "

Kwa kweli, msaada wa China kwa Tanzania tangu kusainiwa kwa Mkataba huo, miongo mitano iliyopita hauna kipimo. China imetoa msaada kwa Tanzania katika kutekeleza miradi mbali mbali katika nyanja zote ikiwa ni pamoja na afya, ulinzi na usalama, kilimo, miundombinu, elimu na sekta za viwanda. Miradi hii imechangia sana maendeleo na ustawi wa Watanzania, ikithibitisha wazi kuheshimiana na urafiki ambao upo kwa furaha kati ya nchi zetu hizi mbili.

 

 

Moja kati ya hatua kubwa za uhusiano kati ya Tanzania na China ni ujenzi wa reli ya urefu wa kilometa 1,868 kati ya reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA) pia inajulikana kama reli ya UHURU. Ombi hilo kwa Mwenyekiti Mao Zedong, kujenga TAZARA lilitolewa kwa pamoja na hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, baba wa Taifa letu na Daktari Kenneth David Kaunda, Rais wa zamani wa Jamhuri ya Zambia, wakati wa vita baridi. Ilifanywa wakati Zambia, nchi isiyo na bandari na nchi mpya iliyojitegemea ilikuwa imezungukwa na tawala zenye uhasama ambazo zilimnyima ufikiaji wa bahari na njia salama tu baharini ilikuwa kupitia Tanzania. Hivi ndivyo China ilikuwa tayari kusaidia mapambano ya watu wa Afrika kwa maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. Msimamo huo wa China umeendelea kuwa thabiti hata leo.

Mifano mingine inayoangazia ushirikiano wetu wa kiuchumi katika hatua ya awali ya urafiki wetu ni pamoja na kuanzishwa kwa Kiwanda cha Nguo cha Urafiki kati ya Tanzania na China (URAFIKI), Ubungo Fam Vifaa (UFI), Viwanda vya Keko vya Dawa, Kiwanda cha Sukari cha Mahonda huko Zanzibar, kusaidia mpango wa umwagiliaji Ruvu katika Mkoa wa Pwani na shamba la mpunga la Mbarali jijini Mbeya. Hii ilifanywa na China kutii wito wa mipango ya Viwanda nchini Tanzania katika nguo, kilimo na dawa.

Kwa hilo na mengine mengi, Tanzania ilifurahi sana wakati Jamhuri ya Watu wa China ilipoingia tena Umoja wa Mataifa mnamo 1971. Tanzania iliunga mkono Jamhuri ya Watu wa China kuandikishwa tena kwa Umoja wa Mataifa kwani tuliamini kutengwa kwake kunapunguza sana ufanisi ya Umoja wa Mataifa katika utoaji wa agizo lake la kuunganisha nguvu ya kudumisha amani na usalama wa kimataifa.

Katika miaka ya hivi karibuni, uhusiano wa Sino na Tanzania umebadilika kuwa uhusiano wa kisasa na wa vitendo na ushiriki mkubwa na anuwai wa uchumi katika biashara, miradi ya miundombinu, na uwekezaji. China inabaki kuwa mshirika mkubwa wa kibiashara wa Tanzania, na 19.3% ya bidhaa zilingia Tanzania kwa mwaka 2017/2018 kutoka China. China pia ni chanzo kikubwa zaidi cha Uwekezaji wa moja kwa moja wa Kigeni (FDI) na hisa ya uwekezaji wa miradi zaidi ya 700 yenye thamani ya Dola za Kimarekani bilioni 7.1 na kutengeneza ajira zaidi ya themanini na saba elfu (87,000).

Tunapojitahidi kukamilisha haraka safari za ndege za moja kwa moja za Air Tanzania (ATCL) kutoka Dar es Salaam kwenda Guangzhou na kufungua Ubalozi Mdogo wa Tanzania huko Guangzhou, China, tuna hakika kuwa hii itaboresha na kuimarisha uhamaji wa watu, mwingiliano wa kibiashara na utalii sio tu kati ya China na Tanzania bali pia kati ya China na Mashariki na Kusini mwa Afrika.

Tanzania inabaki kuwa msaidizi thabiti wa FOCAC na BRI kwani vipaumbele vyao vikuu vinalingana kabisa na Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya 2025 iliyoongozwa na Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa kweli, kiini cha ajenda zote ni kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi kupitia viwanda. Tunapoendelea kufaidika mara kwa mara na msingi wa pamoja wa masomo, mafunzo ya muda mfupi, kujenga uwezo, ushirikiano wa kitamaduni, kubadilishana maarifa, utafiti, na ubadilishanaji wa watu kwa watu unaotolewa na China, Tanzania inaendelea kushawishika kwamba, pamoja na juhudi za pamoja ushirikiano wetu wa elimu utaimarishwa zaidi na kushamiri kwa kuhusisha mafunzo ya kazini, kufikiria kwa kina, utatuzi wa shida, ugunduzi, na mafunzo ya uzoefu.

Sherehe ya miaka 55 ya urafiki inakuja wakati ulimwengu wote unapambana na janga lenye changamoto kubwa ya COVID-19. Tanzania haikukwepa kupata maambukizi haya. Katika vita vyetu dhidi ya janga hili, tuliamini katika mkakati wa "vita vya pamoja", tukitaka kuzingatia maadili ya kitaifa ya umoja, mshikamano, sala na amani.

Ingawa katika kila hali maadili haya ya kitaifa yanabaki muhimu katika vita yetu dhidi ya janga hilo, itakuwa uzembe kwetu kutokubali Serikali ya Jamhuri ya Watu wa China kwa ushawishi wake ambao ulisababisha uamuzi wa Viongozi wa G20 kusitisha ulipaji wa deni kwa nchi zilizoendelea kidogo ikiwemo Tanzania.

Usaidizi huu utaturuhusu kuzima athari mbaya za kiuchumi zinazosababishwa na COVID-19. Sisi pia, tunathamini utayari wa China kutoa msaada ili kuongeza utayarishaji wa matibabu wa nchi zingine zilizoathirika. Hii inaonyesha kikamilifu ukarimu wa kipekee wa China na uwezo katika kushughulikia dharura za afya ya umma kwa kuweka masilahi ya watu mbele.

Kwa kifupi, hii ndio njia ambayo mtu anaweza kuonyesha uhusiano kati ya Tanzania na China katika miaka 55 iliyopita. Safari ambayo tumepitia, haiba zilizounda uhusiano, hatua muhimu zilizopatikana katika uhusiano wetu na changamoto ambazo tumeshinda, zinapaswa kutumikia kutukumbusha haswa kizazi kipya ambapo tumefika. Vitu ambavyo kizazi kipya lazima kiige kutoka kwa waanzilishi wa uhusiano huu ili kuendeleza ari yake na kuifanya iendelee.

(Mwandishi ni Waziri wa Wizara ya Mambo ya nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki wa Tanzania.)

Habari Kubwa